News13 ವಾಟ್ಸ್ಯಾಪ್‌ ಗ್ರೂಪ್‌ಗೆ ಸೇರಿ


×
Home About Us Advertise With s Contact Us

ಸರ್ವರಿಗೂ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಕ, ಸ್ಪೂರ್ತಿಯ ಮೂಲ ಭಗವದ್ಗೀತೆ

ಹಿಂದೂ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಗೀತಾ ಜಯಂತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಮಾರ್ಗಶೀರ್ಷ ಮಾಸದ ಶುಕ್ಲ ಪಕ್ಷದ ಏಕಾದಶಿಯಂದು ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಶುಭ ದಿನದಂದು ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನು ಅರ್ಜುನನಿಗೆ ಗೀತೋಪದೇಶ ಮಾಡಿದನು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಏಕೈಕ ಪುಸ್ತಕವೆಂದರೆ ಶ್ರೀಮದ್ ಭಗವದ್ಗೀತೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಗೀತಾ ಜಯಂತಿ ಮಹೋತ್ಸವ (ಮೋಕ್ಷದ ಏಕಾದಶಿ), ಇಂದು, ಶನಿವಾರ, 3ನೇ ಡಿಸೆಂಬರ್ 2022 ರಂದು.

ಭಗವದ್ಗೀತೆಯು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಗ್ರಂಥ. ಆದರೆ ಭಾರತದ ಮಹಾನ್ ಮಹಾಕಾವ್ಯವಾದ ಮಹಾಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಚರ್ಚಾಸ್ಪದ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆಯ ವಿಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಮಹಾಭಾರತವು ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸದ ಒಂದು ಕಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಜೀವನದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ವಿವರವಾಗಿ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸುಮಾರು 110,000 ಪದ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮಹಾಭಾರತವು ಪ್ರಪಂಚದ ಮಹಾಕಾವ್ಯ ಗ್ರಂಥಗಳಾದ ಇಲಿಯಡ್ ಮತ್ತು ಒಡಿಸ್ಸಿಗಿಂತ ಏಳು ಪಟ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬೈಬಲ್‌ಗಿಂತ ಮೂರು ಪಟ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಇದು ಅನೇಕ ಸಾಹಸಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಗ್ರಂಥಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಮಹಾಕಾವ್ಯದ ಆರನೇ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ, ಪಾಂಡವರು ಮತ್ತು ಕೌರವರ ನಡುವಿನ ಮಹಾಯುದ್ಧ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಸ್ವಲ್ಪ ಮೊದಲು, ಭಗವದ್ಗೀತೆಯು ಕಥಾವಸ್ತುವಾಗಿದೆ. ಕುರುಕ್ಷೇತ್ರದ ರಣರಂಗದಲ್ಲಿ ಅರ್ಜುನನ ಸಾರಥಿಯಾದ ಭಗವಾನ್ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನು, ಅರ್ಜುನ ಪ್ರಲೋಭನೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಿರುವುದನ್ನು ಕಂಡು ಅವನ ಕರ್ಮ ಮತ್ತು ಕರ್ತವ್ಯವನ್ನು ತಿಳಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಜೀವನದ ವಾಸ್ತವಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವಂತೆ ಮನಃಪರಿವರ್ತನೆ ಮಾಡಿದನು.

ಭಗವದ್ಗೀತೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಮೂಲವಾಗಿದೆ. ಮೂಲತಃ ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ಗೀತೆಯು 700 ಶ್ಲೋಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಜನರು ಸರಿ ಮತ್ತು ತಪ್ಪುಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಜೀವನವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ನಡೆಸುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಪುಸ್ತಕವಾಗಿದೆ- ಧರ್ಮಗ್ರಂಥದ ನಂಬಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿದ್ವಾಂಸರ ಕಾಲಗಣನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನು 5160 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಾರ್ಗಶೀರ್ಷ ಶುಕ್ಲ ಪಕ್ಷ ಏಕಾದಶಿಯ ದಿನದಂದು ಅರ್ಜುನನಿಗೆ ಗೀತಾ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನೀಡಿದನು.

“ಭಗವದ್ಗೀತೆ” ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು, ತತ್ವಜ್ಞಾನಿಗಳು, ಸಂಗೀತಗಾರರು, ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಮತ್ತು ರಾಜಕಾರಣಿಗಳ ಜೀವನವನ್ನು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಿತು

ಭಗವದ್ಗೀತೆಯು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮಗ್ರಂಥಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯ ಮೂಲವಾಗಿದೆ. ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ, ಅದರ 700 ಶ್ಲೋಕಗಳನ್ನು ಅನೇಕ ಮಹಾನ್ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಗೀತೆಯು ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಭಗವದ್ಗೀತೆಯ ಸತ್ವವು ಇತಿಹಾಸದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅಸಂಖ್ಯಾತ ಜನರನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದೆ ಎಂಬುದರಲ್ಲಿ ಸಂಶಯವಿಲ್ಲ; ಇದು ಲೆಕ್ಕವಿಲ್ಲದಷ್ಟು ತಲೆಮಾರುಗಳಿಂದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಕಥೆಯಾಗಿದೆ.

ಜೀವನ ವಿಧಾನವೆಂದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲ್ಪಡುವ ಗ್ರಂಥವು ಕೇವಲ ಧಾರ್ಮಿಕ ಪಠ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು 80 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಿವಿಧ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಷಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅದರ ಪ್ರಭಾವವು ಗಡಿಗಳು ಮತ್ತು ದೇಶಗಳನ್ನೂ ಮೀರಿ ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ತಾತ್ವಿಕ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನವಾಗಿದೆ. ಈ ಗ್ರಂಥವು ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಅನೇಕ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ! ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಹೇಳುವುದಾದ್ರೆ,

ಆಲ್ಬರ್ಟ್ ಐನ್ಸ್ಟೈನ್

ಅವರು ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನ ಬೋಧನೆಗಳಿಂದ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು “ನಾನು ಭಗವದ್ಗೀತೆಯನ್ನು ಓದಿದಾಗ ಮತ್ತು ದೇವರು ಈ ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದನೆಂಬುದನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವಾಗ ಉಳಿದೆಲ್ಲವೂ ಅತಿಯಾಗಿ ತೋರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪುಸ್ತಕವು ಅವರನ್ನು ಯಾವ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಶ್ರಮಿಸುವಂತೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಊಹಿಸಲೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಸುನಿತಾ ವಿಲಿಯಮ್ಸ್

ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಅಮೇರಿಕನ್ ಗಗನಯಾತ್ರಿ ಸುನಿತಾ ವಿಲಿಯಮ್ಸ್ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಡಿಗೆಯ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದ (ISS) ಸದಸ್ಯೆಯಾಗಿ ಹೊರಟಿದ್ದಾಗ, ಅವರು ಗಣೇಶನ ವಿಗ್ರಹ ಮತ್ತು ಭಗವದ್ಗೀತೆಯ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ತಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ದಿದ್ದರು.

ಭಗವದ್ಗೀತೆಯು ತಾನು ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಕೆಲಸ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಕಾರಣವನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಜೀವನದ ಉದ್ದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಆಲೋಚನೆಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ವಾರೆನ್ ಹೇಸ್ಟಿಂಗ್ಸ್

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಆಳ್ವಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಂಗಾಳದ ಮೊದಲ ಗವರ್ನರ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಗವರ್ನರ್-ಜನರಲ್ ವಾರೆನ್ ಹೇಸ್ಟಿಂಗ್ಸ್. ಇವರು, ಭಗವದ್ಗೀತೆಯನ್ನು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಗೆ ಅನುವಾದಿಸಿದ ಮುದ್ರಣಕಾರ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಚ್ಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ವಿಲ್ಕಿನ್ಸ್ ಅವರನ್ನು ಬಲವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು. ವಾರೆನ್ ಹೇಸ್ಟಿಂಗ್ಸ್ ವಿಲ್ಕಿನ್ಸ್ ಅನುವಾದಿಸಿದ ಭಗವದ್ಗೀತೆಯ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಿ, :
“ಮನುಕುಲದ ತಿಳಿದಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಧರ್ಮಗಳಲ್ಲಿ, ಪರಿಕಲ್ಪನೆ, ತಾರ್ಕಿಕ ಮತ್ತು ವಾಕ್ಚಾತುರ್ಯದ ಉತ್ಕೃಷ್ಟತೆ ಮತ್ತು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ವಂತಿಕೆಯ ಪ್ರದರ್ಶನ ಕಾಣಬಹುದಾದ ಏಕೈಕ ಗ್ರಂಥವಿದು.” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಇವರಲ್ಲದೆ, ಅಮೇರಿಕನ್ ನೈಸರ್ಗಿಕವಾದಿ, ಪ್ರಬಂಧಕಾರ, ಕವಿ ಮತ್ತು ತತ್ವಜ್ಞಾನಿ ಹೆನ್ರಿ ಡೇವಿಡ್ ಥೋರೋ, ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬ್‌ನ ಪಿತಾಮಹ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಅಮೆರಿಕದ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ರಾಬರ್ಟ್ ಓಪನ್‌ಹೈಮರ್‌, ಅಮೇರಿಕನ್ ಸನ್ಯಾಸಿ, ಬರಹಗಾರ, ದೇವತಾಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ಮತ್ತು ತುಲನಾತ್ಮಕ ಧರ್ಮದ ವಿದ್ವಾಂಸ ಥಾಮಸ್ ಮೆರ್ಟನ್, ಅಮೇರಿಕನ್ ಕವಿ ಟಿ ಎಸ್ ಎಲಿಯಟ್, ಆಸ್ಟ್ರಿಯನ್ ತತ್ವಜ್ಞಾನಿ, ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಕ ರುಡಾಲ್ಫ್ ಜೋಸೆಫ್ ಲೊರೆನ್ಜ್ ಸ್ಟೈನರ್, ಟಿಷ್ ಸಮಾಜವಾದಿ, ಥಿಯೊಸೊಫಿಸ್ಟ್, ಮಹಿಳಾ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ, ಲೇಖಕಿ, ವಾಗ್ಮಿ, ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞ ಅನ್ನಿ ಬೆಸೆಂಟ್ ಮುಂತಾದ ಹಲವಾರು ಗಣ್ಯವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಭಗವದ್ಗೀತೆಯ ಮಹತ್ವವವನ್ನು ಕೊಂಡಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಪರದೇಶದವರೇ ಭಗವದ್ಗೀತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇಷ್ಟೊಂದು ಗೌರವ ಹೊಂದಿರಬೇಕಾದರೆ, ನಾವಿನ್ನೆಷ್ಟು ಗೌರವ ತೋರಿಸಬೇಕು, ಅಲ್ವ? ನಮ್ಮ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಭಗವದ್ಗೀತೆಯ ಜಯಂತಿಯ ಈ ಶುಭಾವಸರದಲ್ಲಿ ಗೀತೆಯ ಬೆಳಕು ಸರ್ವರಿಗೂ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಕವಾಗಲಿ ಎಂಬ ಆಶಯ ನಮ್ಮದು.

✍️ ಅನುಶ್ರೀ

ನ್ಯೂಸ್ 13 ಸಮಾಜದ ಧನಾತ್ಮಕ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಹಾಗೂ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ನಿಮಗೆ ತಲುಪಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ರೀತಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ಉತ್ತಮ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ತಲುಪಿಸಲು ನಿಮ್ಮ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಅಪೇಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಈ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ನೀವೂ ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಜೊತೆಯಾಗಿ.

News13 strives to publish and promote positive news/happenings and nationalistic thoughts. Join hands with us in this constructive cause. We hope and expect your co-operation in this objective of broadcasting news that shall keep up with quality journalism.

Recent News

Back To Top